กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม เข้าตรวจสอบข้อเท็จจริง เมื่อวันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2558 เวลา 14.30 น. บริเวณซอยอยู่สุข ตำบลสัตหีบ อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี พบบริเวณที่คาดว่าน่าจะเป็นผู้ถูกร้องเรียน ซึ่งเป็นบ้านที่กำลังอยู่ระหว่างการก่อสร้าง พบคนงานก่อสร้างจำนวน 5 คน มีการเปิดเพลงฟัง ขณะทำงานในระดับเสียงที่ปกติ แต่ได้รับข้อมูลว่าในช่วงเย็นที่มีรถรับส่งคนงาน รถจะเปิดเพลงเสียงดัง จึงได้ให้คำแนะนำไว้เบื้องต้น และเดินสำรวจบริเวณที่อาศัยใกล้เคียง ซึ่งพบว่าส่วนใหญ่มีผู้สูงอายุอาศัยอยู่ จึงไม่สามารถให้ข้อมูลการได้รับความเดือดร้อนที่ชัดเจน และบ้านเลขที่ 61/71 หมู่ 5 ต.สัตหีบ (บ้านที่อยู่ติดกับบ้านที่กำลังก่อสร้างหลังดังกล่าว) พบนายกฤษณะ ธรรมเอียง ให้ข้อมูลว่าตนไม่ได้รับความเดือดร้อนรำคาญ เนื่องจากเข้าใจว่าเป็นการปลูกสร้างบ้านใหม่ ฝุ่นละอองและเสียงดังจึงถือว่าเป็นเรื่องปกติ ทางเจ้าหน้าที่จึงได้ขอข้อมูล ช่างควบคุมดูแล คือนายเฉลิม เพิ่มมิตร หมายเลขโทรศัพท์ 089-6009442 โดยเจ้าหน้าที่ได้โทรประสาน ให้คำแนะนำ ให้ควบคุมดูแลมิให้คนงานเปิดเพลงเสียงดังในระดับที่อาจจะก่อให้เกิดเหตุเดือดร้อนรำคาญกระทบต่อผู้อยู่อาศัยใกล้เคียง หากท่านยังได้รับความเดือดร้อนในเรื่องดังกล่าวอีก โปรดแจ้งให้เทศบาลทราบอีกครั้ง |